Bài viết được sự hỗ trợ của bạn Hà Yk15 đã đạt được 4 chấm tròn xuất sắc ở năm vừa rồi ^^

Đầu tiên xin chúc mừng các bạn đã vượt vũ môn thành công để trở thành sinh viên của Khoa Y-Dược, trường ĐH Tây Nguyên. Đây sẽ là một môi trường đầy hứa hẹn với các bạn.
"Chẳng có con đường nào đúng hay sai cả, vấn đề là ở bạn, hãy biến nó thành con đường đúng đắn!"
Nhân đây mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm học tập năm thứ nhất, để các bạn khỏi bỡ ngỡ phần nào khi bước vào năm học.

1. Tinh thần

Một là, tuyệt đối không được ngủ quên chiến thắng, phải luôn nỗ lực chạy, chạy, và chạy... bạn phải xác định rõ tư tưởng khi bước vào trường Y thì mới có thể thành công được, tính mạng người khác sẽ đặt vào tay bạn, trách nhiệm cũng vì thế mà lớn lắm. Phải tạo cho mình một cái gọi là đam mê, nếu không có đam mê thì 6 năm học Y đối với bạn sẽ rất tồi tệ. Xuất phát điểm của bạn cao hơn người khác không có nghĩa là bạn về đích trước, bạn nhớ câu chuyện Rùa và Thỏ mà đúng không!
Hai là, chắc hẳn đây là lần đầu tiên sống xa nhà của rất nhiều bạn. Không ở cạnh gia đình nữa, ra khỏi trường THPT, không còn ai quản lý từng bữa ăn giấc ngủ giờ học nữa, đối với thành phố này thật nhiều điều mới mẻ, bạn bè cũng thật lạ, đầu tiên sẽ rất nhớ nhà, hãy gọi về và nói " con nhớ nhà", thứ hai là cám dỗ từ xã hội (cái này thì nhiều lắm), phải biết giữ mình, đừng tin ai cả. Thời gian đầu sẽ hơi khủng hoảng, nhưng yên tâm, mọi chuyện sẽ ổn thôi, còn tốt nữa là đằng khác.
Chốt lại là tinh thần lạc quan, vững chắc, cảnh giác và tin tưởng...mới học tốt được.
2. Mối quan hệ và hoạt động xã hội
Nên tạo mối quan hệ tốt đẹp với mọi người. Sẽ có lúc bạn cần sự giúp đỡ.
Nên tham gia một CLB nào đó để hoàn thiện thêm kĩ năng, và nhiều thứ khác nữa. Sinh viên mà chỉ cắm đầu học 365/365 ngày phí hoài tuổi trẻ.
3. Học tập
Vào vấn đề quan trọng nhất này.
Bạn phải có TINH THẦN TỰ HỌC.
- Cách thức học
Trường ta đào tạo Y khoa theo tín chỉ. Học kì đầu tiên các bạn sẽ được nhà trường đăng kí học phần cho. Chủ yếu là mấy môn đại cương, học cũng nhẹ nhàng thôi. Tất tần tật các vấn đề liên quan đến tín chỉ các bạn sẽ được biết trong cuốn Chương trình đào tạo được phát vào đầu năm học, trong tuần sinh hoạt công dân đầu năm cũng sẽ nói.
Nếu ở THPT các bạn học 1 bài có thể trong vài tiết thì ở đại học các bạn có thể học vài bài 1 tiết là có. Vì lượng kiến thức phải tiếp thu trong mỗi buổi học khá nhiều. Cho nên, phải đọc bài trước ở nhà. Tất cả thắc mắc sẽ dành lên lớp hỏi thầy cô. Làm được như vậy sẽ hiểu bài tốt hơn, khắc sâu bài học hơn, sau đi thi ôn cũng đỡ khổ. Cố gắng như vậy nhé!
- thời gian học tập: khuyến khích các bạn học-nghỉ-chơi có kế hoạch. Năm nhất nhẹ nhàng, cứ ngủ đủ 7h/ngày đi. Ngủ sớm dậy sớm, đừng cố làm cú đêm. Nhưng mà học thời điểm nào tốt nhất thì tùy ở mỗi người mà khác biệt nhau.
Đầu năm thì nhớ đi học thật sớm nếu muốn ngồi bàn đầu nhé!
- Phương pháp học: mỗi người sẽ có một phương pháp học khác nhau. Các bạn đều là những người xuất sắc nên hẳn là mỗi người đều có phương pháp học hiệu quả của mình rồi.
Mình chú ý đến sự tập trung khi học. Hãy thật tập trung khoảng 25-30p rồi nghỉ khoảng 5p. Sau 2-3 lần như vậy các bạn được nghỉ lâu hơn, khoảng 30p. Cách này mình học trên Google, khá hiệu quả.

Nên có một không gian phù hợp với cá tính của bạn để việc học tốt hơn.

Đặt một kế hoạch chi tiết cho từng ngày. Một cuốn sổ ghi chú để bàn cũng không đắt lắm đâu.

Nên có một câu châm ngôn, mục tiêu hay cái gì đó đại loại như thế dán lên tường để làm động lực.

Nghe nhạc cũng được, như mình thì khi học mình sẽ nghe nhạc rock, metal, opera ở âm lượng nhỏ vừa đủ, không nghe nhạc Moonlight của Beethoven đâu, dễ ngủ lắm.

Một tấm bảng bút lông nhỏ không chiếm quá nhiều không gian đâu, đầu tư một cái để làm giáo viên cho chính mình cũng không tệ, mình đang làm cách này.

Để một lúc nhớ được lượng kiến thức nhiều như vậy, khi học nên có một cuốn vở và bút, ghi chép lại ý chính. Mình nhắc lại là nên đọc trước bài ở nhà. Nếu có thể hãy tự làm sơ đồ tư duy cho mình. Học từ cái tổng quát đến chi tiết, hệ thống được quyển giáo trình là bạn nắm được hơn một nửa kiến thức rồi, lúc sau học các ý nhỏ rất dễ dàng.

Nếu có thể hãy tìm 1 partner phù hợp cho mình, càng tranh luận nhiều vấn đề càng sáng tỏ và sâu sắc.

Giờ lên lớp thì sao? Cố gắng hỏi những gì không hiểu. Ghi chép lại những gì GV chú ý, sau này sẽ có ích... Thầy Trung dạy môn Lý Sinh nói rất hay :" hãy nghi ngờ mọi điều ông thầy nói!"
Trên đây chủ yếu là cách học của mình để các bạn tham khảo. Năm nhất chưa đi lâm sàng nên tha hồ thời gian mà học.

4. Về các môn học
- Kì 1 hầu hết là các môn đại cương, không đáng lo nhiều, vì nhiều kiến thức các bạn đã học ở THPT. Chú ý là những môn có thực hành chẳng hạn như Sinh học đại cương thì hãy cố gắng làm thật nhiều, thật nghiêm túc, nhóm đông nên đừng rụt rè, tự bắt tay làm chứ đừng chờ đợi ai đưa đến tận tay. Chăm học là ổn thôi. Kì 1 nói chung nhẹ nhàng và rảnh nhiều, có lẽ là sung sướng nhất trong 12 học kì, cùng với kì quân sự vào đầu năm thứ 2.
- Kì 2 nặng hơn một chút. Các bạn bắt đầu làm quen với môn thuộc về chuyên ngành.
Trong tất cả các môn thì môn Giải Phẫu là môn mình muốn nhấn mạnh nhất, đây là môn các bạn nên đặc biệt chú ý, nó đặt nền tảng cho cả quá trình sau này, lúc học thầy cô cũng sẽ nhấn mạnh về tầm quan trọng của nó cho các bạn. Nhớ nhé, học thật kĩ, hiểu thật sâu môn này, điểm số bao nhiêu không quan trọng, quan trọng là thi xong bạn vẫn nhớ được những gì đã học.
Vậy làm cách nào để học tốt môn này? Thật ra nó không khó như nhiều bạn nghĩ đâu. Bạn hãy tập đón nhận nó thật thoải mái và tự tin, yêu thích nó và yêu thích nó. Tự tin vào bản thân, bạn sẽ làm được.
Khi học, đầu tiên, hãy đọc sách và áp vào Atlas để hiểu. Lúc này phải hiểu chứ chưa cần nhớ. Nhìn Atlas nhiều bạn sẽ có ấn tượng về hình ảnh trong đó. Sau đó, đến bước nhìn Atlas mô tả lại. Bước tiếp theo là thuộc bài. Cuối cùng là hình thành phản xạ. Điều quan trọng là bạn có ấn tượng về hình ảnh, hãy cố tưởng tượng ra mọi thứ trong cơ thể mình. Đừng sợ bẩn, cứ vẽ lên chính cơ thể mình những gì có thể vẽ, cơ, mạch máu, thần kinh, xương.... Song song với Atlas, bạn có thể học trong các phần mềm giải phẫu 3D, rất trực quan và sinh động, hoặc bộ video Acland Anatomy...
Hãy tận dụng tối đa các buổi thực hành trên mô hình, xác thì khô hết rồi, tanh bành rất khó coi, vì vậy phải đọc trước bài khi đi thực hành, có thể nhờ một người quay lại bài giảng của GV để về nghe lại. Phải có thái độ nghiêm túc khi học trên cơ thể người hiến xác, tại sao phải vậy thì bạn cũng hiểu mà.
Đây là kinh nghiệm học Giải phẫu của mình.
Các môn khác thì chú ý Lý sinh và Di truyền Y học. Không khó nhưng cũng dễ rớt môn nếu lơ là.
Chốt lại là: yêu thích, kiên trì và nghiêm túc.
- Tiếng Anh
Thời gian năm nhất nhẹ nhàng thì hãy cố gắng trau dồi khả năng Tiếng Anh của mình. Đặc biệt là Anh văn chuyên ngành Y. Nó sẽ giúp ích nhiều sau này cho bạn.
Bạn có thể học Youtube, tự học, hay tham gia CLB Anh Văn chuyên ngành....
5. Thi cử
Năm nhất thì chưa có môn nào thi trắc nghiệm cả. Nên các bạn phải học tự luận hết. Môn nào không có đề cương thì chú ý phần GV nhấn mạnh trên lớp, môn có đề cương thì có thể mua ngoài tiệm photo về học, đề cương cũng do SV tự soạn, cho nên phải biết đặt yếu tố nghi ngờ khi học.
Thường chăm chỉ thì ôn trước khoảng 2-3 tuần, ôn nhiều môn, lật đi lật lại để nhớ bài và nhàn hơn. Qua môn thì dễ, điểm cao mới khó.
Khi đi thi nhớ tham khảo trước thầy cô chấm bài môn đó thích dài dòng hay ngắn gọn để trình bày cho tốt. Chung quy lại là trình bày sạch đẹp, dễ nhìn là được. Còn lại phụ thuộc vào may mắn thôi.
Đề thi thì các bạn tham khảo khóa trước hoặc lên diễn đàn Y Khoa Tây Nguyên để tham khảo.
Không gian để ôn thi mình thường chọn là thư viện hoặc giảng đường, vì ở nhà dễ bị ngủ gật hơn.
Trong mùa thi khuyến khích các bạn ăn ngủ đầy đủ, làm sao để năng lượng của bản thân đạt mức tối đa phục vụ cho thi cử.

6. Một số trang web hay phục vụ cho việc học
Đang cập nhật.